CLB Ngôi Sao Nhỏ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

CLB Ngôi Sao Nhỏ

Nơi trao đổi bàn luận của các thành viên CLB Ngôi Sao Nhỏ

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]

Go down 
roseviolet
thiensu_lovely
nhokvip7/6
myheart
Luna213
cubin_kute
Cleo
11 posters
Tác giảThông điệp
Cleo
Moderator
Cleo

Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] Empty
Bài gửiTiêu đề: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyMon May 11, 2009 4:58 pm

Hế lô e ve ri bò đý : >

Mùa thi cam go đã qua. Một tương lai tươi sang lại sắp sửa đón chào tất cả chúng ta [thật ra thì mình đang nói cái gì đây :|] Để góp phần giảm stress cho các bạn và cũng là một hoạt động thu hút nhiều thành viên tham gia forum, bạn Giá Mỳ đã đưa ra ý tưởng thành lập một topic dư lày.

Mỗi tuần, vào chiều thứ hai, sẽ có một chủ đề thảo luận được đưa ra, tên topic sẽ được edit theo. Tạm thời Cleo là người làm việc này, nhưng sẽ khoán cả cho bạn Cáo Bay Trên Trời, sau khi bạn í thi xong.

Nội dung sẽ do người điều hành topic đưa ra, với đủ loại thắc mắc, tâm sự, tình cảm, không biết làm sao, làm thế đúng hay sai, blah blah... Các thành viên thoải mái thảo luận và góp ý. Bạn nào có tâm sự muốn tỏ bày chia sẻ mà ngại ngùng không dám nói, cười cười không dám hỏi..., thì bạn có thể gửi tin nhắn về số 0905000 làm quái gì có :| Ban Quản Trị sẽ biên tập và tỏ bày giúp bạn [bằng niềm tin và hy vọng =))]

Khi tham gia topic, xin các bạn chú ý vài điều:

_ Các bài viết phải đúng với chủ đề, có thể không bám sát nhưng không được trật rơ 100%

_ Không vi phạm nội quy forum [nghĩa là bao gồm không được spam, dùng lời lẽ kích động, gây xích mích, mất đoàn kết,..]

_ Không được có ý kiến gì về chủ đề đưa ra [:">] Chủ đề đã được chọn sẽ không thay đổi. Việc đóng góp ý tưởng cho topic xin pm về hộp thư của Cleo [tạm thời thế :|]

Và để mở đầu, Cleo xin đưa ra chủ đề ngay : >

Chủ đề: Bạn có suy nghĩ gì về áp lực học tập của học sinh Việt Nam hiện nay?

Một tuần để các bạn cùng thảo luận. Còn chờ gì nữa, bắt đầu nào :">

Được sửa bởi Cleo ngày Tue Jun 02, 2009 10:13 am; sửa lần 4.
cubin_kute
Vệ Sĩ
Vệ Sĩ
cubin_kute

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyMon May 11, 2009 7:08 pm

Hây, lời đầu tiên là mình rất hoan nghênh bạn Héo và bạn Cáo Bay Trên Trời đưa ra một chủ đề rất sát với tình tình thực tế hiện nay :l Theo mình, mình nghĩ như thế này:
Hiện nay, trong việc học tập, học sinh phải chịu một áp lực khá lớn, mà tiêu biểu là bệnh thành tích, những người phụ huynh luôn muốn con mình là số một, luôn muốn con mình luôn đạt giải cao trong các kì thi, từ đó, các phụ huynh nảy sinh tình trạng là cứ cho đi học thêm nhiều vào là học sinh sẽ tiến bộ hơn, đúng, nhưng điều đó chỉ chính xác một phần; theo như mình nghĩ thì việc học thêm chỉ mang tính chất là bổ sung kiến thức, làm cho học sinh hiểu sâu vấn đề, chứ thực ra học thêm ko quyết định tất cả mà cái chính là tự học; mình rất mệt với cái kiểu mà học tới 4,5 môn như mình, bắt ép quá đáng, nếu như mình nói lại thì ba mẹ bảo là hỗn, nhưng thực ra đối với mình đó là hơi quá sức, hầu như việc tự học chỉ chiếm 50%, còn lại là những buổi học thêm dày đặc. hic hic...Không những thế, hiện nay, nhiều học sinh chỉ lợi dụng việc học thêm để đến nói chuyện, vui đùa cùng bạn bè, bài vở thì bỏ bê; nhiều học sinh thì cố đến thật sớm trước mỗi giờ học rồi lén lút ra chơi điện tử cùng bạn, đây là một vấn đề rất phổ biến ở Đà Nẵng mình cũng trót dại một lần nhưng sau mình đã sửa, ặc, hú hồn. Rùi tiếp, nhiều bạn học môn Văn chỉ để học cho có, học cho ngầu, chớ thực ra chả học gì cả, có bạn đến lớp rồi lại ngủ gật xuống cả 2 tiếng đồng hồ, bó tay. Áp lực thứ hai mà học sinh phải chịu đựng hiện nay là chương trình học quá nặng, mình không nói lớp 7 bởi vì chương trình học lớp 7 khá là vừa sức học sinh, chỉ riêng môn Sử mình hỏi bàn cãi [ặc, cái môn này đã khiến cả khối 7 mình lâm vào hoàn cảnh '' màn trời chiếu đất '' ] =)). Còn lại, theo mình thấy, các lớp trên chương trình học quá nặng với học sinh, tiêu biểu, theo mình, người ta đã cho học Pascal ơ môn Tin 8 là quá sức đối với học sinh, với nhiều bạn học giỏi thì không nói, ở đây, cái chính, nòng cốt là đưa Pascal - một chương trình rất khó vào ch trình phổ thông, như thế học sinh phải gắng sức lắng nghe mà hiểu, nhưng thử hỏi, trong 45', thây cô có gắng sức mà giảng thì liệu học sinh có hiểu hết không, mình nghĩ là không, tối đa thì chỉ là 80% là hết cỡ. Đến đây, mọi người đã cảm nhận sức ép '' khủng khiếp'' mà học sinh phải chịu đựng là như thế nào, vì vậy, bên cạnh việc chương trình học '' nặng hay nhẹ'' còn chưa ngã ngũ thì các bậc phụ huynh phải sắp xếp cho con mình một lịch học phù hợp, vừa sức với học sinh.
Luna213
Moderator
Luna213

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyTue May 12, 2009 8:07 am

Ôi, gì chứ áp lực học hành thì đứa nào chả có. Nói cho gần chính bạn Lu đây, sắp đi rồi mà áp lực vẫn thế, chủ yếu là xuất phát từ sự ghan đua trong thầm lặng của mấy phụ huynh mà ra. Rồi đọc báo, nghe đâu đó thấy con người ta học giỏi, đc học bổng du học,.... cũng muốn con mình như thế, và thế là bắt con cái cày ngày cày đêm, cúi cùng chỉ có học sinh chúng ta chịu khổ. Còn có cái cảnh áp lực từ lúc bắt đầu đi học lớp 1 đã phải gánh, nguyên nhân là anh chị của chúng ta, nếu như có 1 người anh hay chị học LQĐ có phải mình cũng phải cố mà cày để vào đc LQĐ, nếu không như vậy thì hậu quả ai cũng hiểu. Xemthuong . Mình với pà chị họ đang yên vị ở Mỹ có một thời gian không được chơi với nhau, số là 2 đứa bằng tuổi, cũng đi học cùng chỗ với nhau, nhưng mà mình thì vào NK, pà ấy vào TV, thế là 2 đứa bị tách ra, mình mún qua nhà pà ấy chơi cũng không được, pà ấy mún qua nhà mình chơi lại càng không vì trái buổi học rồi đi học thêm cũng khác nhau, rồi pà ấy phải cày để bằng mình, còn mình phải cày cho bằng mấy đứa trong lớp, thế là hết chơi nổi .Trừ khi có những dịp Tết, hay đám giỗ jì đấy là cơ hội cho mình và pà ấy chơi với nhau. Đến cuối năm lớp 7 cái tình trạng ấy mới chấm dứt.
Bèm, từ năm chuẩn bị lên lớp 4 cái áp lực phải vào cho bằng đc Nk đã ám lấy mình. Đi học Toán thì trên trường 1 lớp đi học thêm 1 lớp, Văn cũng thế. Đến hè, hầu như không có ngày nào ở nhà, từ thứ 2 đến CN, cứ 6h30 là vác cái cặp đi, đến 9h tối lại vác về nhà, rồi còn phải làm bài tập vì ngày mai lại đi học tiếp. Hè thế đấy. shutup .
Nhưng cúi cùng thì mình cũng thoát, chỉ thấy khổ cho các bạn mình ( nói thật đấy, không hề mỉa mai tí nào).
Viết đến đây mỏi tay quá, khi nào hết mỏi mình sẽ vào edit thêm, lười quá!
myheart
Teacher
myheart

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyTue May 12, 2009 8:45 am

bounce Cám ơn người đã có ý tưởng cho topic này, càng cám ơn các Mem đã có bài viết rất thật với lòng mình. Để từ đó các nhà hoạch định chiến lược giáo dục có thêm thông tin để có chiến lược cho phù hợp với thế hê trẻ Việt Nam. Very Happy
nhokvip7/6
Vệ Sĩ
Vệ Sĩ
nhokvip7/6

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyTue May 12, 2009 12:47 pm

áp lực học hành.....chỉ có thể nói ngắn gọn một từ: nặng nề.
Việc học là một việc quan trọng của mỗi người. Các hs và các phụ huynh ai cũng ý thức được điều đó, song cha mẹ lại đặt ra một lịch học quá nặng nề....Học trên trường rồi lại học thêm. Dẫn đến sự căng thẳng cho học sinh.....Thời gian nghỉ ngơi xả láng chỉ cỡ 1,2 tuần mỗi năm. Còn lại đa phần dành cho việc học. đặc biệt đến khi thi việc học càng được chú trọng.....phải học ngày học đêm để thi. Cảm thấy chán nản việc học. Chỉ thấy thích vì có bạn bè ở đó thôi.
người ta nói rằng học là chuyện lớn, còn chơi chỉ là chuyện nhỏ. Nhưng thử hỏi nếu ko làm được chuyện nhỏ sao làm được chuyện lớn/
Chỉ muốn phụ huynh cho mình học ít lại và dành thời gian để nghỉ ngơi nhiều hơn/
Có một mùa hè của chính mình
thiensu_lovely
Dân Tạm Trú
thiensu_lovely

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyWed May 13, 2009 9:41 pm

Áp lực học tập hả?
Em nghĩ phụ huynh thời nay thường ép con mình học tập hơi bị quá tải, kể cả học thêm học bớt j` đấy. Và trong chuyện này thì nhiều phụ huynh, nếu có con mình là học sinh giỏi nhất lớp trong mấy năm liền, thường thì họ chìm trong một cảm xúc (phải gọi là gì đây) có thể nói là tự hào. Từ đó, mỗi lần nhắc nhở con cái thì họ thường chêm thêm một câu chẳng hạn như: ''Cố gắng nhất lớp ba xem koi!'' hay ''Học hành sao mà nhất lớp koi thử nàh!''. Nói chung là đại loạn vậy. Nếu con họ thuộc top học sinh thường có điểm cao trong lớp, thì mỗi lần con họ được điểm cao, họ hết lời khen ngợi. Còn khi con họ được điểm thấp thì câu họ thường nói nhất là: ''Học hành rứa đó! Càng ngày càng thụt lùi! Chơi cho lắm vô!''. Chứ họ không hề nghĩ rằng vì cái tờ giấy kiểm tra kia mà con họ đã phải cố gắng rất nhiều. Nếu họ nhận ra thì sao họ không nói rằng ''Điểm tụt rồi. Rút kinh nghiệm mà học tốt hơn nghe con.'' hay ''Thôi! đằng nào cũng thi rồi. Cố lên lần sau vậy!''. Nhiều khi cứ mãi chìm trong mấy con điểm 9;10, họ quên đi rằng con họ cần phải có sự thua cuộc, để nó được chiêm nghiệm lại bản thân, nhận ra những cái sai trong việc học của mình và từ đó tiến bộ hơn. Có một con bạn nói với em rằng: ''Ta không thích việc mãn nguyện vs thành công, ta thích sống với một sự tiếc nuối đủ để ta nhận ra cái quý giá trong cuộc sống, cái tồi tệ của nhân gian rồi từ đó khắc phục và từng bước hoàn thiện bản thân hơn.'' Đúng! Em hoàn toàn công nhận và ủng hộ nó. Ai cũng cần phải có sự luyến tiếc, miễn sao họ đừng bỏ cuộc, để tiếp tục bước tới tương lai. Chẳng ai biết trước được tương lai cả, nên hãy quan tâm đến những gì ta đang có và đang làm ở hiện tại mà thôi! Cũng như việc học, chẳng ai biết trước được kết quả ra sao, chẳng ai biết trước được ta sẽ là kẻ thua cuộc hay thắng cuộc. Đừng suy nghĩ tiêu cực về việc học. Học không phải vì điểm số, học là vì tương lai của chúng ta, vì kiến thức của chúng ta. Cứ thử nghĩ mà xem, bạn đọc một cuốn sách, một người hỏi bạn rằng cuốn sách đó có hay không, bạn trả lời rằng cuốn sách rất hay. Nhưng nếu người đó hỏi bạn học gì từ cuốn sách ấy, bạn có hiểu nội dung của sách ấy không, thì bạn có đủ tự tin để trả lời rằng: ''tôi học rất nhiều điều từ cuốn sách đó và tôi hiểu nội dung của cuốn sách.'' trong khi bạn chỉ nói nó hay ở một nghĩa rằng cách viết của cuốn sách đó súc tích, mạch lạc và trôi chảy. Bạn phải hiểu thấu nội dung của nó, nghe thấu thông điệp của nó, bạn sẽ biết cuốn sách đó muốn nói gì với bạn! Cũng như việc học, bạn học không phải để cho kì thi hay cái sổ liên lạc của bạn. Nên nhớ, bạn học vì tương lai của bạn mà thôi! Đừng để áp lực việc học lấn ép bạn, nhé!
Cleo
Moderator
Cleo

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyMon May 18, 2009 4:28 pm

Thật là cảm động vì trong một tuần đã có hơn 100 views và 4 bài đóng góp :| Đưa ra cái chủ đề nóng thế lày là để mọi người tham gia nhiều cơ mà, sao mà hẻo thế TT___TT Lần này tớ đưa lên bạn nào vào đọc xong quịt ứ reply, tớ biết là tớ chém :|

Chiều thứ hai rồi nè. Change topic :">

Bạn có suy nghĩ gì về việc học lịch sử và về kiến thức về lịch sử dân tộc của người Việt Nam hiện nay?

Thật ra thì chủ đề này cũng không nóng lắm, nhưng hơi nhạy cảm với các bạn khối 7 hiện nay, lý do vì sao thì người trong cuộc ắt hiểu rõ.

7 ngày nữa để các bạn tránh chém : > Bạn nào vào không reply chém nhớ :"> Dạo này đang ức chế nhiều việc :"> Điên quá :|

[điên quá =))]
roseviolet
Moderator
roseviolet

Đến từ : đại bản doanh 6/6 và SM Town-nơi những gì không thể đều có thể

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyTue May 19, 2009 3:39 pm

Việc học lịch sử và kiến thức lịch sử dân tộc của người VN hiện nay?
Không biết người nào đã đóng góp chủ đề này,nhưng thật sự,nó ko lạ nhưng cũng rất hay
Học lịch sử là để hiểu lịch sử của dân tộc,để biết được nhưnggx cực khổ của nhân dân để chúng ta có thể sống hạnh phúc và đầy đủ tthế này
ta hỏi một người:"học lịch sử để làm gì?"
tất nhiên người đó sẽ trả lời được,nhưng người đó hiểu nhưng ko áp dụng theo như người đó hiểu
Và có lẽ người đó là em
Em ko chối,rằng mình học ko giỏi Sử,vì Sử là một môn học thuộc,em ko thích những môn học thuộc và hầu như em chỉ bik những gì thật sự cơ bản
Em ko chối,rằng mình cảm thấy biết ơn những người đã góp công vào chiến thắng của dân tộc ,nhưng em ko làm gì để đền đáp được ngoài việc học,nhưng em có thể làm được nhiều hơn thế nếu em làm
Em ko chối,rằng em ko biết học sử để làm gì,chẳng lẽ chỉ để hiểu công sức của những người đã góp công vào chiến thắng dân tộc
Em ko chối,rằng mình là một người VN,nhưng ko thuộc gì nhiều về lịch sử VN
Có lẽ,học Sử để ta cảm thấy thật hãnh diện khi dòng máu VN chảy trong người,thấm được vào lòng dũng cảm,tự tin bất khuất của nhân dân ta
và hạnh phúc về điều đó,nhưng học sử còn để làm gì nữa?Chẳng lẽ chỉ là như thế thôi sao,vậy có nhất thiết phải đưa môn Sử vào môn chính ko?
Cấp 1,chúng em đã học rất nhiều về lịch sử nước ta,tuy ko hết,nhưng nó cũng là những điều cơ bản.lên lớp 6,tụi em học lại,có phải để sự tự hào,để những gì chúng em hiểu về lịch sử càng lớn ko?Những bài học lặp đi lặp lại.và cả bây giờ,khi học lại,em vẫn thấy nó mới mẻ như chưa từng học
Hs chúng ta chỉ học lịch sử để đối phó với thi cử,kiểm tra,chỉ vậy thôi
Nhưng tất cả những gì tìm thấy ở môn Sử còn nhiều hơn thế,và tuỳ cách nghĩ của mỗi người để nó lớn dần lên
Hạnh phúc khi là người dân VN.tại sao/Vì lịch sử hào hùng
Và vâng,lịch sử
Chúng ta ko thể tự hào với các nước khác rằng chúng ta có công nghệ tiên tiến,rằng chúng ta văn minh và bảo vệ môi trường,rằng chúng ta phát minh ra các công cụ giúp ích,rất rất ích.Chúng ta chỉ có thể tự hào về lịch sử!!!Tự hào về lịch sử với tất cả các nước lớn hơn,là cường quốc như Mĩ,Anh,Pháp,Đức,Nhật,TRung Quốc...Họ ko dám coi thường chúng ta
Ko phải sao/Ai cũng ngạc nhiên về một đất nước nhỏ bé
Đó là LỊCH SỬ
tất nhiên trong chúng ta cũng có người thuộc lịch sử,biết lịch sử của dân tộc rành rẽ,và em có người bạn cũng như thế
hạnh phúc khi chúng ta biết lịch sử của dân tộc
Nhưng nếu hỏi nhiều người,có lẽ,họ sẽ chẳng biết một chút gì về lịch sử
Trước khi học lịch sử,em vẫn biết là Bác Hồ là vị cha già kính yêu.Các vị tướng như Ngô Quyền đánh thắng trên sông Bạch Đằng,Đinh Bộ Lĩnh dẹp loạn 12 sứ quân,2 Bà Trưng.....
Đó là những bài học sơ đẳng nhất,cho dù chưa bất đầu vào học lịch sử
Lịch sử là môn chính,vì nhờ nó,ta mới cảm thấy tự hào rằng ta là người VN,và hạnh phúc vì điều đó,để hãnh diện nói:"Tôi là người VN!"
Vì vậy,em sẽ ráng học lịch sử,cho dù em biết,trong chúng ta,kiến thức lịch sử mà chúng ta hiểu biết chưa nhiều.
Nhưng hiểu về lịch sử,là hiểu về dân tộc,là tình yêu dân tộc càng lớn..
@chị Cleo;Em gửi 2 lần,2 lần máy lag,hết gửi.Với lại chị lập ra topic mà ko post bài là ko được nhá
nhokvip7/6
Vệ Sĩ
Vệ Sĩ
nhokvip7/6

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyTue May 19, 2009 6:52 pm

Việc học lịch sử ở Việt Nam hiện nay, mìh nhận thấy rằng còn rất khô khan và cứng nhắc.
Bài giảng của giáo viên thường thiếu sinh động, gây học sinh cảm giác nhàm chán. và từ đó, đối với nhữg người học sinh chúng em, việc học lịch sử trở thành một môn khó nuốt, khó nhồi nhét, khó học và khó hiểu.
là một con người Vn...Lịch sử là một bộ phận rất quan trọng, chúng đem cho chúng ta kiến thức, kinh nghiệm để xây dựng và bảo vệ tổ quốc. Người ta bảo:" Dân ta phải biết sử ta".....Điều đó không ai có thể phủ nhận được. Thế nhưng qua cách dạy và học, việc nắm bắt lịch sử của nước ta vẫn chưa được thật sự tốt.Chúg ta nên đổi mới phươg pháp dạy và học sao cho hay hơn, khiêns học sinh cảm thấy thích thú hơn. Nên có những buổi tham quan thực tế vs những tư liệu lịch sử thiết thực.
Để đối với người dân VN, lịch sử dân tộc k còn trở nên xa xăm nữa
[i]
nghi_pro123
Thổ Địa Công
nghi_pro123

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptySun May 24, 2009 1:50 pm

Đối với mình, mình thấy việc học môn Sử rất khó khăn, nói gì đến việc người Việt mình nhớ đến lịch sử, nguồn gốc của cha ông.
Muốn để người Việt Nam ta bây giờ giữ được lịch sử dân tộc thì phải thay đổi ở cách dạy môn Sử ở trường học(Bởi vì chủ yếu vấn đề bây giờ là truyền lại lịch sử cho giới trẻ mà). Rồi mội người còn phải tuyên truyền về lịch sử của nước ta trên các phương tiện truyền thông, thông tin. Vậy thì lịch sử dân tộc đâu có gì là xa xôi đối với người VN
Laughing
Cleo
Moderator
Cleo

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyMon May 25, 2009 4:14 pm

"Ta đã trở lại, lợi hại vô cùng" : >

Thực ra thì xin lỗi các bạn ạ :| Dạo này mềnh bị cắt net mà :| Mềnh có muốn post cũng đâu post được :| [mà thực ra thì topic 2 mình chưa viết gì cả :">]

Tình hình là 3 post ạ :| Các bạn tham gia tích cực đến vãi cả đạn :| Phận làm người đưa ra chủ đề thấy bực xờ mình thay :| Các bạn lại ăn quịt rồi :|

Thôi thì post này coi như change topic nhá :"> Ko xí chỗ nữa nhá :">

Bạn có suy nghĩ gì về việc tình bạn của học sinh Nguyễn Khuyến hiện nay?

Thôi nhá các bạn trẻ :-w Lần này thôi đấy :-w
nhokvip7/6
Vệ Sĩ
Vệ Sĩ
nhokvip7/6

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyMon May 25, 2009 5:59 pm

MỖi người có mỗi tính cách và mỗi quan điểm khác nhau nên tình bạn của họ cũng có nhiều kiểu. Tình bạn của học sinh Nguyễn KHuyến cũng vậy. Không có từ nào có thể diễn tả bao được. Có tình bạn cùng nhau phấn đấu, ganh đua lẫn nhau để cố gắng đạt được những kết quả tốt trong học tập. CŨng có tình bạn vô tư, trong sáng, có thể chia sẻ cho nhau những muộn phiền. Ngoài ra còn có những thứ tình bạn khác, ở mức độ khác, mà mọi người vẫn cho là "thích".
Tình bạn có nhiều kiếu. Nếu nói tình bạn ở học sinh Nguyễn KHuyến thì có lẽ hơi bị khác vì tất cả những người bạn cùng tuồi, tuy học ở môi trường khác nhau, nhưg họ đều cùng một lứa tuổi, nên cùng có những suy nghĩ giống nhau và cùng có những quan niệm về tình bạn như nhau.
Theo mình t hì dù tình bạn ở ngoi trường nào thì cng sẽ bẳt đầu từ những điểm chung và từ đó sẽ hiểu nhau hơn. Dù tình bạn có kiểu nào thì nó sẽ vẫn là thứ tình cảm vô tư nhất
muoidiemtoan
Thổ Địa Công

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyTue May 26, 2009 9:59 am

Tình bạn là một thứ quý giá nhất mà An từng thấy, vì từ hồi tiểu học chưa bao giờ có bạn, lên cấp 2 có rồi thấy nó vui vui. Không nên vượt xa hơn ngưỡng cửa tình bạn vì nó sẽ làm lệch lạc đi con người của mỗi học sinh chúng ta. An cũng đã lệch một lần rồi, may ra giờ đã sửa được, đó cũng là cái may thay của mình. Cũng vì một số cái mà một số bạn đã bắt cặp với nhau bởi bạn của mình mà không hay biết gì nên đã dẫn đến nhiều điều không hay (mình là một ví dụ). vậy nên dù có làm gì thì đừng bao giờ quên tình bạn, đó là thứ vô cùng quý giá và tốt đẹp.
thiensu_lovely
Dân Tạm Trú
thiensu_lovely

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyTue May 26, 2009 5:35 pm

''Thời gian qua đi, mọi thứ sẽ tàn phai, chỉ có tình bạn ở lại.''
Tình bạn là thứ giúp con người ta vượt qua tất cả, chính nhờ niềm tin và sự động viên. Chẳng có gì cản trở ta kết bạn. Chỉ cần một nụ cười là đủ. Nghĩ mà xem, mỗi sáng gặp một người, bạn nở một nụ cười và nói một lời chào thôi, thế là kết bạn rồi đấy.
Thì thật ra, tình bạn của mỗi người là do ta quyết định cả thôi. Ta có sống tốt thì người ta mới quý mến được chớ, đúng hok? Nên ta phải cẩn thận trong từng lời nói, cử chỉ. Nhưng đừng dè chừng quá, người ta cảm thấy khó chịu đấy >_< (vì họ thấy bạn cứ như đang xoi mói họ vậy!) Nói chung thì tình bạn là thứ vô giá, đừng dại mà đâm đầu mua hay bán nó, hoặc đem nó ra đánh cược đấy, nhé!
Còn về tình bạn của học sinh trường Nguyễn Khuyến thì em thấy thế này. Bản thân em cũng alf học sinh của trường Nguyễn Khuyến, và em cũng có một nhóm bạn rất thân. Tuy thỉnh thoảng có vẻ không hợp nhau, đâm ra không hài lòng, nhưng nói tới nói lui thì mãi mãi vẫn là một nhóm. Nên mỗi lần đi chơi, chẳng ai tị nạnh ai việc trả tiền (vì hầu hết là đi ăn và đi chơi). Ai có đủ và cảm thấy tự tin là mình giàu nhất thì bao cả bọn (đương nhiên là tự nguyện). Nếu không đủ thì cả bọn góp lại. Còn những học sinh khác, em thấy ai cũng có nhóm bạn thân, chí ít cũng là một người bạn thân. Ít khi thấy ai đi một mình lắm. Đương nhiên là cũng có người không kết bạn thân (chẳng hạn như một thằng lớp em). Nói thẳng ra thì không kết bạn thân là một sai lầm đấy! Vì em thích sống theo chủ nghĩa tự do, nhưng ''tự do'' ở đây không phải là đi rong chơi lưu bạt nay đây mai đó, mà ở bên cạnh những người mình yêu thương (trong đó có bạn bè), chỉ khác cái là gần như muốn làm j` thì làm (tức là vẫn bị kiểm soát, nhưng ở mức nhỏ nhất thôi). Đó là suy nghĩ của em, nên em không chắc là nó hoàn toàn đúng đắn. Thế đấy! Nên nếu như bạn có chuyện buồn, mà bỗng nhiên muốn chia sẻ vs ai đó (mà chuyện đó lại bí mật) thì bạn có đủ can đảm để nói ra cho một người bạn không hề thân thiết biết không? Còn khi có chuyện vui, bạn muốn nhảy lên sung sướng và cười thật tươi, nhưng bạn cười vs ai? Không lẽ ngồi cười một mình (họ tưởng bị hâm >_<)????? Đấy! Đến lúc chia sẻ vs bạn thân rồi đấy! Hì! Tình bạn của học sinh thường rất chặt chẽ, dù có không học cùng nhau, nhưng chỉ cần có cái email là có thể nói chuyện được rồi! Tình bạn của học sinh là thế đấy! (Nhưng đương nhiên đây là suy nghĩ của em thôi đấy!)
roseviolet
Moderator
roseviolet

Đến từ : đại bản doanh 6/6 và SM Town-nơi những gì không thể đều có thể

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyWed May 27, 2009 5:09 pm

Tình bạn
Ko dựa vào tuổi tác,tiền bạc,năng lực,khả năng....
Nó dựa vào tấm lòng
Rose ko thể nói hết những gì mình hiểu về tình bạn,nhưng theo em,đó là tập hợp của những trái tim,tâm hồn
Chắc chắn hầu như chúng ta ai cũng có bạn,ko thân thì cũng có chơi với nhau
Để tìm thấy một tình bạn chân chính,ta tìm thấy ở mỗi tấm lòng
Ko phải tình bạn nào cũng tốt đẹp được,cũng sóng gió,cũng giận nhau,cũng mít ướt nhưng luôn sát cánh bên nhau.Vì có những lúc như thế tình bạn mới vững chãi được
Nói về tình bạn của hs trường Nguyễn Khuyến,thì...
Tất nhiên alf cũng có tình bạn tốt,tình bạn xấu.Nói theo nghĩa của một cái gọi là tình bạn xấu thì ko giống tình bạn àm em đã nói trên kia.Tức là một tình bạn có mục đích,tiền bạc chẳng hạn,hay để copy bài?
Tình bạn xxáu rồi thì rốt cục cũng lòi đuôi,và Rose thì ko biết trường mình đã có ai chưa,nhưng mong là ko có
Một tình bạn tốt,thì là một tình bạn chân chính,và nó hiện hữu ở mọi nơi,trường chúng ta hầu như hoặc hoàn toàn là như thế
Một tình bạn,coi nhau như chị em(anh em) trong nhà,chia sẻ với nhau,vui đùa và ko ích kỉ(ích kỉ một chút cũng được)
Là sự dodọng viên ko ngừng,là những nụ cười ,những lời chúc tụng,cổ vũ và cố gắng
ROse được chứng kiến nhiều tình bạn của hs trường Nk rồi
CÓ tình bạn giữa 2 chị khối 8,luôn luôn ngồi ở ghế đá,và cùng nhau nghe nhạc,mỗi người một cái tai nghe
Có tình bạn ko nói nhưng cũng biết của chị Ani và chị GOrse,ngày ngày học bài ở hành lang trước cửa 8/1,và vui đùa cùng với nhau
Hay tình bạn của Rose,Thi và Yên,ngây thơ,trong sáng và đi đâu cũng có nhau^^Gắn kết bởi những gì gọi là tình bạn
Tình bạn có nhiều kiểu và Rose muốn nói gì thì chị Phúc và anh An đã nói rồi,nên ROse ko muốn alựp lại nữa
Nhưng có một người bạn,là có một bờ vai,một nụ cười để chia sẻ cùng nhau
Rose sẽ ko khuyên,mỗi người nên có bạn,vì tùy mọi người thôi
Nhưng ROse muốn nói rằng:"Mỗi người luôn cần một lời động viên,và đó là từ một người bạn"
warm winter
Moderator
warm winter

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyWed May 27, 2009 7:40 pm

khi học tiểu học, hầu hết những người bạn đối với warm thật sự rất mờ nhạt, có lẽ vì lúc đó chưa biết quý trọng cái điều vô giá ấy chăng, hay vì mình nhút nhát, hok thể mở lòng ra vs họ?
nhưng dù gì, đó cũng là điều mà warm rất tiếc khi nhớ lại thời tiểu học của mình...

lên cấp 2, có lẽ do môi trường cần phải tự tin lên, hay vì một lý do nào khác, có bạn, những người mà warm có thể cười đùa, thoải mái, hay chọc ghẹo nhau : )

tình bạn của học sinh Nk, vâng, tình bạn thật sự, cũng không có gì gọi là khác những tình bạn thật sự ở những ngôi trường khác cả

mà cho dù ở nơi đâu, trường nào đi nữa thì ít nhất con người ta cũng cần có bạn bè chứ, nhận ra dc điều ấy, một năm lớp 6 sống khép kín chính mình...

để rằng có bạn thì sẽ có một người cho ta mượn vở mà chép bài, có kẻ cùng đi mua cactus uống, có đứa ngồi nghe mình ca cẩm, hay ít ra onl chat vs mình cho đỡ ức chế chăng ^^

tình bạn là nền tảng của mọi mối quan hệ khác trong cuộc sống, có lẽ vậy...

có tình bạn dc bồi đắp qua nhìu năm tháng giao tiếp, như hai người ở gần nhà, cùng đi học từ hồi mẫu giáo cho đến khi lên đại học...

cũng có tình bạn dựng nên bởi sự đồng cảm lẫn nhau, hiểu dc nhau, cho dù có thể mới tiếp xúc vs nhau không lâu...

tình bạn chỉ có thể gọi là tình bạn khi nó dc xây nên bằng chính tấm lòng và sự chân thành của con người ta .

p/s: chẹp, tình hình là đọc lại:| lạc đề hơi nhiều:|
Cleo
Moderator
Cleo

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyTue Jun 02, 2009 10:00 am

[xin lỗi các tình yêu :"> quá lố rồi :"> tại chiều qua đi chơi 1/6 mà :">]

5 bài :| Một bước tiến vượt bậc chăng :|

Thôi thì mình đổi style cho chủ đề tí vậy :-<

Bạn có suy nghĩ gì về game online?

Thôi nhá các tình yêu :-< Quá sức chịu đựng mình rồi đấy :-<

[thực ra trước giờ mình cũng có viết đâu :">]
Yami
Thổ Địa Công
Yami

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] EmptyTue Jun 02, 2009 10:48 am

Chủ đề Game Online thì vô vàn, đọc thử 1 bài ni nhá

Trích dẫn :
6 năm chơi game online, không ra khỏi nhà
Dưới đây là hồi ức của một game thủ người Trung Quốc thu mình trong “ốc đảo” game online và hành trình tìm lại chính mình.

“Tôi cũng không biết bắt đầu viết từ đâu nữa!

Hôm nay tôi quyết định ra ngoài tìm việc làm!

Hôm nay là lần đầu tiên tôi bước chân ra khỏi nhà sau 6 năm chìm ngập trong thế giới ảo game online, tự nhiên nhận thấy mình còn không quen đường nữa, tất cả đều khác trước rất nhiều. Đường xá đã thay đổi, tuyến xe bus trước đây cũng đã thay... Tôi cảm thấy rất lạc lõng, nhưng không phải vì hôm nay có sự thay đổi lớn trong tôi, mà là khi tôi nhìn thấy hình ảnh bé nhỏ mà cũng rất vĩ đại của mẹ.

Sáng nay khi mẹ ra khỏi nhà, lúc đóng cửa đã vô tình làm tôi thức giấc. Tôi nhận thấy ngoài trời đang có mưa, liền trở dậy để đóng cửa sổ. Vô tình nhìn ra ngoài cửa sổ và bắt gặp hình ảnh của mẹ. Hình bóng của người mẹ cầm ô gồng người đội mưa đội gió bước đi xa dần cứ hiện ra trước mắt. Tự nhiên khóe mắt cay cay, những hồi ức trong 6 năm cứ hiện ra từng đợt. Và tôi chợt nhận ra, mình thực sự không phải là người.

Tôi đã ở trong nhà suốt 6 năm liền, từ năm 18 tuổi đến 24 tuổi chỉ mỗi việc cày game. Ngày ngày, tôi cứ điên cuồng lao vào chơi game, nên hầu như chẳng để ý đến mọi chuyện diễn ra xung quanh. Tôi là người con trai nối dõi duy nhất qua 9 đời nên cả nhà đều rất mực nuông chiều. Ông bà tôi sinh được 5 người con gái và 1 người con trai, người con trai đó chính là bố tôi. Với lại 5 cô tôi đều chỉ sinh toàn con gái, nên từ nhỏ tôi đã coi trời bằng vung. Tôi thích gì được chiều nấy, làm gì sai đều không bao giờ bị mắng.

Mẹ cũng có lúc bảo tôi nhanh nhanh đi kiếm việc làm. Tôi cứ hứa hẹn ngày mai, nhưng cái ngày mai đó đã trôi qua mấy năm rồi mà tôi vẫn còn chưa bước chân ra khỏi nhà. Có lúc cũng tự động viên mình hãy dũng cảm bước ra ngoài, nhưng lần lượt tôi đều thất bại. Việc làm bố mẹ kiếm hộ thì tôi đều cho rằng hơi ít tiền, mà lại nặng nhọc. Thực ra là do bản thân tôi lười nhác, mơ mộng hão huyền, muốn ngồi mát ăn bát vàng. Cứ cho là có việc lương khá thì tôi còn phải xem xét nơi làm việc có xa nhà hay không, vì tôi chẳng có đủ dũng khí để sống một mình.

Trong 6 năm liền tôi đắm chìm trong thế giới ảo của game online. Trong 6 năm đó, tôi chơi hết tất cả những game online ở Trung Quốc. Tôi đã chơi đến mức chẳng có cảm giác với bất kỳ trò chơi nào nữa ngoại trừ World of Warcraft là game còn có bạn bè ngoài đời thực cùng chơi. Trong game, tôi cũng chỉ nói chuyện qua những dòng chữ, nên chẳng biết bạn bè giờ đây thế nào. Vốn dĩ tôi không thích ra ngoài, thậm chí cũng chẳng có bộ đồ nào gọi là tươm tất. Vì không ra khỏi nhà nên quần áo cũng là của 6 năm trước. Bây giờ nếu có mặc vào thì chắc cũng đã nhỏ đi rất nhiều.

Trong phòng tôi rất bừa bộn, thậm chí không còn chỗ để đặt chân. Hàng ngày tôi thải ra cả đống rác, chăn đắp lên để ngủ chứ trong 6 năm liền chưa từng được gấp. Cơm trưa của tôi chỉ là mì ăn liền. Tôi cũng chẳng thích tắm rửa, chỉ đến khi đầu tóc bốc mùi mới chịu đi tắm. Tường nhà đã bị khói thuốc lá của tôi hun cho ngả màu vàng.

Trong 6 năm ru rú trong nhà, tôi chưa từng quen một bạn gái. Bởi vì chẳng có ai gặp tôi, mà có người nào chịu gặp thì tôi cũng chẳng có mặt mũi nào nhìn họ. Bản thân cũng không đến nỗi xấu xí, nhưng nhìn lại trong gương thì chỉ thấy một tấm thân thô kệch, già cỗi, đó là hậu quả của những đêm dài thức trắng cày game. Trước đó tôi từng yêu một cô gái, nhưng cô ấy đã chọn cách rời xa tôi. Không phải tôi không tốt với cô ấy, mà chỉ vì tôi không có việc làm. Tôi hiểu đó là thực tế, và thực tế cũng rất đau xót. Tôi sợ! Tôi sợ phải đối mặt với xã hội, sợ những ánh mắt như chế giễu của mọi người. Tôi tìm sự an ủi trong thế giới ảo. Ở trong game, đồ ảo của tôi là cấp đỉnh, tôi quen được với nhiều bạn bè, và tìm thấy sự tự tôn mà ngoài đời đã đánh mất. Ở đó, mọi người tôn sùng tôi, một game thủ có địa vị cao quý.

Tôi luôn bảo với những người trong game là nhà tôi rất giàu, bố mẹ là ông chủ. Nhưng thực tế gia đình tôi chỉ là bình thường. Một tháng mẹ đưa cho tôi 500 tệ, bao gồm tiền cước Internet 150 tệ và tiền thuốc lá. Bà làm việc trong một bệnh viện, mỗi tháng kiếm được 2.000 tệ. Bố tôi đi làm việc ở xa, thỉnh thoảng mới về nhà, hàng tháng cũng gửi về 2.000 tệ.

Tôi đã từng có lý tưởng, nhưng nó đã dần dần biến thành sự tuyệt vọng trong hiện tại. Tôi xem mình như một con chuột trốn trong góc tường mà gào thét. Tôi đã dùng tuổi thanh xuân của mình đánh đổi lấy địa vị cao quý của một nhân vật trong game. Hôm nay tôi đã khóc khi viết những lời tự sự này. Tôi muốn làm một người bình thường, muốn báo hiếu cho cha mẹ. Ước mơ của tôi không cao xa, chỉ mong một ngày có thể nói với bố mẹ: “Bố mẹ đừng làm việc khổ cực nữa, con sẽ nuôi dưỡng bố mẹ”.

Viết xong những lời tự sự này, tôi sẽ đi theo đuổi giấc mơ nhỏ của mình để tiếp tục sống mà không tự ti với bản thân. Cũng có thể tôi đã không tìm ra con đường bên ngoài, nhưng sẽ cố gắng lần từng bước, từng bước dùng mồ hôi và máu để đạp bằng mọi con đường mà đi. Từ biệt World of Warcraft, từ biệt cuộc sống lập dị để đối mặt với thử thách.

Cảm ơn mọi người, tôi sẽ làm tốt công việc mới ở một cửa hàng của McDonald. Hy vọng sau này các bạn có thể được ăn bánh Hamburger do tôi làm. Mặc dù đây cũng chỉ là một việc làm thêm, nhưng cũng có thể yên tâm để học tiếp cao đẳng. Mọi người cùng cố lên nhé! Tôi sẽ nhớ mãi thời gian vừa rồi. Cũng hy vọng những người trong hoàn cảnh như tôi nhanh chóng tỉnh ngộ”.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]   Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online] Empty

Mỗi tuần một chuyện [Chủ đề: Game online]
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Mutocdo.net - Tuần lễ đại cập nhật
» Chuyện "ấy" là chuyện gì (cấm người lớn vì sẽ có ý nghĩ đen tối)
» Chuyện bé xé ra to :))
» chuyện cậu bé lớp 7/3
» Gia Cát Lượng và câu chuyện áo Bát quái