CLB Ngôi Sao Nhỏ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

CLB Ngôi Sao Nhỏ

Nơi trao đổi bàn luận của các thành viên CLB Ngôi Sao Nhỏ

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới

Go down 
4 posters
Tác giảThông điệp
phuc203995
Du Khách
phuc203995

topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới Empty
Bài gửiTiêu đề: topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới   topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới EmptyMon Apr 27, 2009 12:52 pm

Một miếng bì mỏng, cúng, hình tam giác ABC( góc A vuông), trọng lượng miếng bìa hok đáng kể; tại điểm i trên cạnh BC có IA=IB=IC=15 cm. ba vật nặng, kích thước nhỏ m1, m2, m3 được gắn vào 3 đỉnh miếng bìa: m1=400g gắn vào đỉnh A, m2=m3=300g vào các dỉnh Bvà C.
a. xác định vị trí điểm O trên miếng bìa(tính OI) để khi móc dây vào O và treo lên thì miếng bìa sẽ nằm ngang cân bằng( mặt phẳng chứa miếng bìa // với sàn nhà).
b.nếu miếng bìa nói trên là đồng chất, mỏng đều và có trọng lượng 10N (các vật nặng, nhỏ vẫn được gắn vào A,B,C như đề bài cho) thì vị trí điểm móc dây O fải dịch chuyển ntn để khi trao lên miếng bìa vẫn nằm ngang cân bằng
Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
blacksnow
Du Khách
blacksnow

Bài gửiTiêu đề: Re: topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới   topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới EmptyThu Apr 30, 2009 11:03 am

her, đề thi HSG, mỳk hôg có biết lùm T_T, lùm đc chắc giải nhất rầu.

hình như lấy I là điểm đặt lực của B và C => giải bài toán khi đòn bẩy có 2 đầu ýk
http://360.yahoo.com/kitten_naughty
phuc203995
Du Khách
phuc203995

Bài gửiTiêu đề: Re: topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới   topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới EmptyThu Apr 30, 2009 6:31 pm

minh nghe mot so nguoi noi lam nhu the ma chang hiu gi ca. Ban nao bik het bai giai thi' cho minh` bik' dzoi
chonanhhao
Thổ Địa Công
chonanhhao

Bài gửiTiêu đề: Re: topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới   topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới EmptyFri May 01, 2009 4:19 pm

bài đó , khi zô thi, ngồi loạn quá chẳng bít làm
khi ra ngòai mới bít, Crying or Very sad ,nên thui,zờ thi xong rùi tớ sẽ chỉ cách zải
a) Vì P2=P3 nên trọng tâm của 2 vật này đặt tại điểm I , ta sẽ có P23=P2+P3=3+3=6N
ta gọi điểm O là trọng tâm của cả hệ ( O nằm trên AI)
để hệ cơ cân bằng thì
P1 * AO= P23* OI
=> P1 * (AI- OI) = P23 * OI
=> P1 * AI - P1 * OI = P23* OI
=> P1 * AI = OI * ( P1 +P23)
=> OI =(P1* AI)/(P1 +P23)= ( 4* 15) / (4+6)
=> OI =6cm

b) Vì miếng bìa đồng chât nên trọng tâm của miếng bìa sẽ nằm tại trọng tâm của miếng bìa
ta gọi điểm O' là trọng tâm của miếng bìa
Theo tính chất của 3 đuờng zao tuyến trong 1 tam zác thì trọng tâm sẽ cách đích 2/3 cả đoạn đó ( ko nhớ, nhớ cái zì nói cái ấy về tính chất này)
=> O'A=2/3 AI => O'I= 1/3 AI=15/3= 5 cm
Để hệ cơ cân bằng thì trọng tâm của cả hệ phải đặt tại trung điểm của trọng tâm của hệ câu a và trọng tâm miếng bìa
Vì thế phải zời lại 1 đoạn để hệ cân bằng là
(OI-O'I)/2= ( 6-5)/2 = 0.5 cm
Đáp số : a) 6 cm
b)0.5cm
đó, bài dễ mà làm chẳng đuợc , cuối cùng rớt Crying or Very sad
heocon911
Du Khách

Bài gửiTiêu đề: Re: topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới   topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới EmptySat May 02, 2009 10:42 am

cho mình hỏi tí hi
tại sao " O nằm trên AI" ??? trọng tâm của hệ bắt buộc phải nằm trên AI àh ? ngo
chonanhhao
Thổ Địa Công
chonanhhao

Bài gửiTiêu đề: Re: topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới   topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới EmptySat May 02, 2009 11:16 pm

heocon911 đã viết:
cho mình hỏi tí hi
tại sao " O nằm trên AI" ??? trọng tâm của hệ bắt buộc phải nằm trên AI àh ? ngo
cho mình zải thích
vì trọng tâm của vật 2 và vật 3 là tại điểm I.
theo câu a thì tấm bìa có trọng lượng ko đáng kể, nên xét trọng lượng của 3 vật, mà trọng tâm của 2 vật 2 và 3 là tại điểm I nên ta xét vật 1 đặt tại điểm A và trọng tâm vật 2 và 3 đặt tại điểm I. Vì zữa A và I có 1 đường thằng là AI nên trọng tâm của cả hệ bắt buộc đặt trên đường AI
câu b, trọng lượng của tấm bìa là 10N, nhưng trọng lượng này ko liên quan zì tới 3 vật, chỉ liên quan tới điểm đặt của cả hệ , nên trọng tâm của cả hệ vẫn nằm trên đường AI
heocon911
Du Khách

Bài gửiTiêu đề: Re: topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới   topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới EmptySun May 03, 2009 9:34 pm

àh, hiểu rồi Very Happy cám ơn K nh` nhá hi (tại giải vắn tắt wá hok hiểu kịp ^^~)
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới   topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới Empty

topic Lí nè !!! vào đây giải giúp mình bìa lí này dzới
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» giup' minh` voi'!?!
» [Trắc nghiệm] Giải mã chính mình~~~
» Topic họp bàn của nhóm Văn!
» Giải bài ôn tập Tin 8 (Bài 2, 4, 6, 8, 10)
» giup em voi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1